Hver er munurinn á P11 og P22
Oct 14, 2026
ASTM A335 P11ogP22eru báðar óaðfinnanlegar ferrítísk króm-mólýbdenblendi stálrör fyrir háhitaþjónustu, og þau deila sama lágmarksstyrk við stofuhita: 415 MPa (60 ksi) tog og 205 MPa (30 ksi) ávöxtun. Munurinn er innihald álfelgurs - P11 er 1,25Cr-0,5Mo og P22 er 2,25Cr-1Mo - sem breytir háhitastyrk, skriðþol, oxunarþol, suðuhæfni og kostnaði, ekki grunnstyrk. Veldu P22 þegar þjónustuhitastig, leyfilegt álag eða heitari hluti krefst auka króms og mólýbdens; veldu P11 þegar hönnunin er uppfyllt með lægri kostnaði.
Verkfræðingar koma oft fram við ASTM A335 P11 og P22 eins og þeir séu tvær stöður á einum styrkleikastiga. Þeir eru það ekki. Báðar eru óaðfinnanlegar ferrític króm-mólýbden ál rör skrifaðar samkvæmt sömu forskrift og við stofuhita eru lágmarksstyrkleikagildi þeirra eins. Það sem breytist á milli þeirra er hvernig stálið hegðar sér þegar hitastigið hækkar, hvernig það bregst við suðu og hvað það kostar. Að velja rangt sker á tvo vegu: tilgreindu P11 þar sem hitastigið krefst P22 og þú átt hættu á langtíma skriðskemmdum; tilgreindu P22 þar sem P11 myndi gera og þú borgar fyrir ál- og suðustýringu sem þú þarft ekki.
Það sem P11 og P22 eiga sameiginlegt
Báðar einkunnir eru skilgreindar afASTM A335 / ASTM A335M(Óaðfinnanlegur ferritic ál-stálrör fyrir háhitaþjónustu) og þrýstikóðaútgáfa þessASME SA335, sem er tæknilega jafngilt fyrir hönnun og innkaup. Báðir eru framleiddir sem óaðfinnanlegur pípa - það er enginn lengdarsuðusaumur - og bæði eru lágblandað króm-mólýbden stál sem valið er fyrir þrýstingsinnihaldandi hluta sem verða fyrir hækkuðu hitastigi: kötlum, ofurhitarar, endurhitarar, aðalguflurör, hausar og vinnslulínur hreinsunarstöðvar.
Á tölunum sem innkaupateymi athuga fyrst eru einkunnirnar tvær þær sömu:
Lágmarks togstyrkur:Stærri en eða jafnt og 415 MPa (60 ksi)
Lágmarks uppskeruþol:Stærri en eða jafnt og 205 MPa (30 ksi)
Lágmarkslenging:Meira en eða jafnt og 30%(samkvæmt ASTM A335 sýnishorni og ákvæðum um veggþykkt)
Fosfór og brennisteinn:Minna en eða jafnt og 0,025%hver
Viðeigandi útgáfa af ASTM A335 / ASME SA335 er skilgreind af innkaupapöntuninni. Gildin hér að ofan eru tilgreind lágmark; raunveruleg hitaefnafræði og prófunarniðurstöður eru staðfestar á efnisprófunarskírteini.
P11 vs P22: Samsetning og hvers vegna það skiptir máli
Báðar einkunnir treysta á króm og mólýbden til að vera gagnlegar við hitastig. Króm bætir oxunar- og kvörðunarþol og stuðlar að stöðugleika við háan hita; mólýbden styrkir ferrítið við hækkað hitastig og þolir skrið og mýkingu. Einkunnirnar tvær sitja einfaldlega á mismunandi álfelgursstigum.
P11 - 1.25Cr-0.5Mo (UNS K11597)
P11 ber króm 1,00-1,50% og mólýbden 0,44-0,65%. Það er léttari króm-mólý-flokkurinn: nóg málmblöndu til að standa sig betur en kolefnisstál í skrið og oxun, en er tiltölulega auðvelt að suða og ódýrara. Það er algengt val fyrir hóflega háhita gufu og hreinsunarleiðslur.
P22 - 2.25Cr-1Mo (UNS K21590)
P22 tvöfaldar um það bil krómið (1,90-2,60%) og næstum tvöfaldar mólýbdenið (0,87-1,13%). Auka málmblönduna eykur háhitastyrk, skriðþol og oxunarþol, þess vegna er P22 notað fyrir heitari hluta hefðbundinna katla og fyrir vetnisberandi hreinsunarþjónustu. Viðskiptin eru hærri efniskostnaður og strangari suðueftirlit.
Samanburður hlið við hlið
| Atriði | ASTM A335 P11 | ASTM A335 P22 |
|---|---|---|
| Stjórnandi staðall | ASTM A335 / A335M; ASME SA335 | ASTM A335 / A335M; ASME SA335 |
| UNS númer | K11597 | K21590 |
| Nafnblendi | 1,25Cr-0,5Mo | 2.25Cr-1Mo |
| Króm (Cr) | 1.00-1.50 % | 1.90-2.60 % |
| Mólýbden (Mo) | 0.44-0.65 % | 0.87-1.13 % |
| Kolefni (C) | 0.05-0.15 % | 0.05-0.15 % |
| Mangan (Mn) | 0.30-0.60 % | 0.30-0.60 % |
| Kísill (Si) | 0.50-1.00 % | Minna en eða jafnt og 0,50% |
| Fosfór / Brennisteinn | Minna en eða jafnt og 0,025 % / Minna en eða jafnt og 0,025 % | Minna en eða jafnt og 0,025 % / Minna en eða jafnt og 0,025 % |
| Minn togstyrkur | Stærri en eða jafnt og 415 MPa (60 ksi) | Stærri en eða jafnt og 415 MPa (60 ksi) |
| Lágm. uppskerustyrkur | Stærri en eða jafnt og 205 MPa (30 ksi) | Stærri en eða jafnt og 205 MPa (30 ksi) |
| Mín lenging | Meira en eða jafnt og 30% | Meira en eða jafnt og 30% |
| Hagnýtt samfellt þjónustuþak | Um það bil 540 gráður (1000 gráður F) | 565-580 gráður (1050-1075 gráður F) |
| Háhitastyrkur og skrið | Í meðallagi | Hærri |
| Oxunarþol | Gott | Betri |
| Suðuhæfni | Meira fyrirgefandi; forhita ~150-200 gráður | Meiri herðni; forhitun 200-300 gráður, strangt PWHT |
| Efniskostnaður | Grunnlína | Algengt ~20-30% hærra |
| Dæmigert forrit | Katlar, ofurhitarar, endurhitarar, aðalgufa, hreinsunarleiðslur | Heitari ketilhlutar, aðalgufa, hreinsunarstöðvar fyrir vetnisþjónustu |
| Um það bil jafngildi | 13CrMo4-5 (EN 10216-2); 15CrMoG (GB 5310) | 10CrMo9-10 / 10CrMo910 (EN 10216-2); 12Cr2MoG (GB 5310) |
Þjónustuhitatölur eru dæmigerð hámark fyrir samfellda þjónustu sem vitnað er í í iðnaði. Ráðandi mörk eru leyfileg streita í viðeigandi hönnunarkóða, ekki einkunnarheiti. Efnafræðisvið eru ASTM A335 hitagreiningarmörk; staðfesta gegn pöntuðu útgáfunni og efnisprófunarvottorðinu.
Sami herbergishitastyrkur - munurinn er yfir umhverfinu
Þetta er það sem flestar samanburðarsíður misskilja. Vegna þess að P22 ber meira ál, gera lesendur ráð fyrir að það sé „sterkari“ pípan. Við stofuhita er það ekki - ASTM A335 festir sama lágmarks tog (415 MPa) og afrakstur (205 MPa) fyrir báðar. Einkunnirnar eru aðeins frábrugðnar þegar þjónustuhitastigið hækkar, þar sem hærra króm og mólýbden P22 halda styrk og standast skrið og hölkun betur.
Fyrir efnisval þýðir þetta að gildur samanburður er aldrei "sem er sterkari." Það er "hvers stéttar leyfilegt álag við þjónustuhitastig, hönnunarlíf og miðill uppfyllir kóðann með lægsta heildarkostnaði." Fyrir neðan um það bil 510-540 gráður uppfyllir P11 venjulega kröfuna; fyrir ofan þá hljómsveit er P22 öruggari kosturinn. Ekki ætti að skipta út gögnum um stofuhita togstyrk fyrir kóða leyfilegs streitugagna við hitastig.
Ákvörðunarrammi: Fjórar spurningar
Notaðu þessar fjórar spurningar í röð. Hitastig og leyfilegt álag ákveður fyrst; suðuhæfni og kostnaður fylgja.
| Spurning | Bendir á | Niðurstaða |
|---|---|---|
| Hvað er þjónustuhitastig og hönnunarlíf? | Kóði leyfilegt álag við hitastig | Yfir ~ 510-540 gráður, kýs P22; á eða undir, P11 dugar oft |
| Hvað krefst hönnunarkóði við hitastig? | ASME B31.1 / B31.3 / Hluti I-II eða EN 10216-2 leyfilegt álag | Veldu einkunnina þar sem leyfilegt álag uppfyllir hönnunina með framlegð |
| Hvaða suðu- og verslunarstýring er í boði? | Forhitun, milligangur og PWHT getu | P22 þarf strangari stjórn (hærri forhitun, strangt PWHT); P11 er meira fyrirgefandi |
| Hvert er fjárhagsáætlun og líftímamarkmið? | Efnisiðgjald á móti ávinningi | Tilgreindu aðeins P22 þar sem P11 getur ekki uppfyllt hönnunina; annars P11 |
Veruleiki suðu og hitameðferðar
Báðar einkunnir krefjast forhitunar og hitameðferðar eftir suðu; hvorugur ætti að vera jarðsuðu án viðurkenndrar aðferðar. P22 er meira krefjandi af þessu tvennu vegna þess að hærra króm og mólýbden eykur herðni, þannig að hitaáhrifasvæðið harðnar og missir seigleika ef það er ómeðhöndlað.
| Parameter | P11 | P22 |
|---|---|---|
| Dæmigerð forhitun | ~150-200 gráður | 200-300 gráður |
| PWHT | Skylt; eðlileg og milduð | Skylt; lágmarkshitun um 675 gráður (1250 gráður F) |
| Samsvörun áfyllingarmálmur | ER80S-B2 / E8018-B2 | ER90S-B3 / E9015-B3 |
| HAZ hörkuhætta | Neðri | Hærri; interpass og PWHT stjórna mikilvægt |
Forhitunar-, millistreymis- og PWHT-gildi eru dæmigerð vinnubrögð, koma ekki í staðinn fyrir hæft suðuferli og innkaupapöntun. ASTM A335 er óaðfinnanlegur pípuforskrift; Langsuðu-geislamyndakröfur sem skrifaðar eru fyrir soðið rör eiga ekki við.
Kostnaður, afgreiðslutími og framboðsraunleiki
Stærra króm og mólýbden P22 gera efniskostnað þess venjulega um 20-30% yfir P11. Iðgjaldið er aðeins réttlætanlegt þegar þjónustuhitastig, hönnunarlíf eða kóðakrafa krefst auka málmblöndunnar. Þar sem P11 uppfyllir hönnunina bætir það við að tilgreina P22 efniskostnað og suðuflækjustig án árangurs.
Báðar einkunnir eru víða framleiddar sem óaðfinnanlegar pípur í stöðluðum tímaáætlunum og lengdum, þannig að leiðslutími er venjulega knúinn áfram af stærð, hitameðferðarástandi, NDT umfangi og skoðun þriðja aðila frekar en af framboði einkunna. Tilgreinið hitameðhöndlunarástandið og eftirlitskröfur snemma, því þær hafa áhrif á bæði verð og afhendingu.
ASTM A335 P11 álrörsverð á tonn - október 2026
Okkar mál
| Veggþykkt (WT): 5mm. Ytra þvermál (OD): 209mm Lengd: 12M |
pökkun og sendingu



Gefðu upp einkunn, mál, hitameðhöndlunarástand, skoðunarkröfur, viðeigandi staðlaða útgáfu og hönnunarkóða og þjónustuhitastig og miðil til að fá tilboð.
Algengar spurningar
Hver er aðalmunurinn á ASTM A335 P11 og P22?
Bæði eru óaðfinnanlegur ferrític króm-mólýbden ál stálrör sem falla undir ASTM A335 og ASME SA335 fyrir háhitaþjónustu. Aðalmunurinn er málmblöndur: P11 er 1,25Cr-0,5Mo flokkur með króm 1,00-1,50% og mólýbdeni 0,44-0,65%, en P22 er 2,25Cr-1Mo flokkur með króm 1,90-2,60% og mólýb.denum og 0,87%-1. Hærra króm og mólýbden í P22 hækka háhitastyrk þess, skriðþol og oxunarþol, en einnig auka efniskostnað og kröfur um suðustýringu.
Eru P11 og P22 með sama tog- og flæðistyrk?
Við stofuhita eru tilgreind lágmörk þau sömu. ASTM A335 setur lágmarks togstyrk upp á 415 MPa (60 ksi) og lágmarksflutningsstyrk 205 MPa (30 ksi) fyrir báðar einkunnir. Einkunnirnar eru mismunandi hvað varðar frammistöðu við háan hita og framleiðsluhegðun, ekki í lágmarksstyrk við stofuhita. Hönnunarmörk koma frá viðeigandi kóða leyfilegum álagi, ekki frá einkunnarheitinu einu.
Hvaða flokkur ræður við hærra hitastig, P11 eða P22?
P22 er metið fyrir heitari samfellda þjónustu. Dæmigert tilvitnað loft fyrir samfellda þjónustu eru um 540 gráður (1000 gráður F) fyrir P11 og 565-580 gráður (1050-1075 gráður F) fyrir P22, en ráðandi tala er leyfilegt álag í viðeigandi hönnunarkóða, svo sem ASME B31.1, B31.3, Section I eða EN II, eða EN-2. Yfir u.þ.b. 510-540 gráður er P22 almennt öruggari kosturinn; fyrir neðan það uppfyllir P11 oft kröfuna með lægri kostnaði.
Er P22 erfiðara að suða en P11?
Já, í reynd. Bæði krefjast forhitunar og hitameðhöndlunar eftir suðu, en P22 hefur meiri herðni vegna meira króms og mólýbdens. Það þarf venjulega meiri forhitun, venjulega 200-300 gráður á móti um það bil 150-200 gráður fyrir P11, og stranga millirás og PWHT-stýringu til að halda hörku svæðisins niðri og forðast kuldasprungur. Samsvarandi 2.25Cr-1Mo fylliefnismálmar, eins og ER90S-B3 eða E9015-B3, eru notaðir fyrir P22.
Er ASTM A335 P22 dýrari en P11?
Almennt já. Hærra málmblönduinnihald P22, meira króm og mólýbden, gerir efniskostnað þess hærri, venjulega um 20-30% yfir P11. Hvort iðgjaldið er réttlætanlegt fer eftir þjónustuhitastigi, hönnunarlífi og kröfum um kóða; þar sem P11 uppfyllir hönnunina, tilgreinir P22 kostnað án ávinnings.
Er hægt að nota P11 og P22 til skiptis?
Nei. Þeir deila sama lágmarksstyrk við stofuhita en eru mismunandi hvað varðar málmblöndu, háhitastyrk, skriðþol, oxunarþol og suðuhæfni. Skipting verður að fylgja hönnunarkóða og efnislýsingu. Með því að nota P11 yfir hagnýtum hitamörkum er hætta á skriðbilun, en notkun P22 þar sem P11 myndi nægja bætir við óþarfa kostnaði og suðuflækjum.
Hver eru áætlað jafngild einkunnir P11 og P22?
Áætlaðar alþjóðlegar hliðstæður eru P11 um 13CrMo4-5 í EN 10216-2 og 15CrMoG í GB 5310, og P22 um 10CrMo9-10, einnig kallað 10CrMo910, í EN 10216-2 og 12CrMoG í GB 5310. Þetta er ekki tryggt í GB. falli-í jafngildi; staðfesta efnafræði og vélræn mörk gegn skipuðum staðli áður en skipt er út.
Hvaða upplýsingar þarf til að tilgreina P11 eða P22 pípu?
Gefðu upp einkunn og staðal, ASTM A335 eða ASME SA335, ytra þvermál og veggþykkt eða tímaáætlun, lengd og magn, áskilið hitameðhöndlunarástand, pípuenda, NDT og efnisvottorðskröfur eins og EN 10204 3.1, allar viðbótarprófanir og viðeigandi staðlaða útgáfu og hönnunarkóða. Tilgreindu þjónustuhitastig og miðil svo hægt sé að sannreyna einkunnavalið.







